Danh mục

Không may bị mất một ngón tay thì có phải làm lại thẻ CCCD không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Ngày 5/10/2021, tôi có nhận được thẻ CCCD mới có gắn chip. Tuy nhiên, đến ngày 1/1/2022, trong lúc tôi đang cắt cỏ thì không may bị máy cắt cỏ chém đứt mất một ngón tay. Vậy trong trường hợp này, tôi có phải làm lại thẻ CCCD không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân năm 2014 quy định về các trường hợp phải đổi Căn cước công dân:

1. Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

d) Xác định lại giới tính, quê quán;

đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

e) Khi công dân có yêu cầu.

Như vậy, trường hợp không may bị mất một ngón tay không thuộc một trong các trường hợp phải đổi lại Căn cước công dân theo quy định trên. Do vậy, bạn không phải làm lại thẻ Căn cước công dân trừ trường hợp bạn có yêu cầu theo quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 23 Luật này.

Xem thêm: Trình tự, thủ tục cấp lại thẻ căn cước công dân mới nhất

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006199 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi