Quay đầu xe tại đoạn đường kẻ vạch liền có sao không?

Khi tham gia giao thông, ngoài việc chấp hành các biển báo và đèn tín hiệu, các tài xế còn phải tuân thủ hướng dẫn của các vạch kẻ đường. Vậy trường hợp thấy vạch liền có được quay đầu xe không?


Gặp vạch kẻ đường nét liền, quay đầu xe có được không?

Theo hướng dẫn tại Quy chuẩn QCVN 41:2019/BGTVT, vạch kẻ đường nét liền được dùng để phân chia các làn xe chạy, trong đó:

- Vạch đơn nét liền màu trắng: Dùng để phân chia các làn xe cùng chiều trong trường hợp không cho phép chuyển làn hoặc sử dụng làn khác.

Tại đoạn đường bố trí vạch nét liền màu trắng, các xe không được lấn làn, không được đè lên vạch.

 - Vạch đơn nét liền màu vàng: Dùng để phân chia hai chiều xe chạy ngược chiều.

Vạch này thường sử dụng ở đoạn đường không đảm bảo tầm nhìn vượt xe, nguy cơ tai nạn giao thông đối đầu lớn trên các đường có 02 hoặc 03 làn xe cơ giới và không có dải phân cách giữa.

Tại đoạn đường bố trí vạch đơn nét liền màu vàng, các phương tiện không được lấn làn, không được đè lên vạch.

- Vạch đôi nét liền màu vàng: Dùng để phân chia hai chiều xe chạy ngược chiều.

Khác với vạch đơn nét liền màu vàng, vạch này được sử dụng để phân chia 02 chiều xe chạy ngược chiều cho đường có 04 làn xe cơ giới trở lên, không có dải phân cách giữa trên đoạn đường không đảm bảo tầm nhìn vượt xe, nguy cơ tai nạn giao thông đối đầu lớn hoặc ở các vị trí cần thiết khác.

Trường hợp các đường có 02 hoặc 03 làn xe cơ giới mà không có dải phân cách giữa cũng có thể sử dụng vạch đôi nét liền màu vàng ở các vị trí cần thiết để nhấn mạnh mức độ nguy hiểm.

Tại đoạn đường bố trí vạch đôi nét liền màu vàng, các tài xế khi điều khiển phương tiện không được lấn làn, không được đè lên vạch.

Có thể thấy, các loại vạch nét liền kể trên đều yêu cầu phương tiện không được lấn làn, đè lên vạch hay sử dụng làn khác. Do đó, khi thấy vạch nét liền, các tài xế không được phép quay đầu xe.


Quay đầu xe tại đoạn đường có vạch liền bị phạt thế nào?

Không tự nhiên mà một đoạn đường lại được bố trí vạch nét liền. Vạch này được sử dụng để điều tiết giao thông, giảm khả năng gây tai nạn giao thông giữa các phương tiện lưu thông.

Theo Điều 9 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện buộc phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ, trong đó có cả vạch kẻ đường nét liền.

Chính vì vậy, khi thấy vạch nét liền, các tài xế cần tuân thủ chỉ dẫn về việc không không lấn làn, không đè lên vạch và không sử dụng làn xe khác.

Việc quay đầu xe tại các đoạn đường có vẽ vạch nét liền không chỉ vi phạm quy định pháp luật về giao thông đường bộ mà còn tiềm ẩn nguy cơ rất cao gây tai nạn giao thông.

Nếu cố tình vi phạm, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm giao thông về lỗi không chấp các chỉ dẫn của vạch kẻ đường với mức phạt như sau:

Phương tiện

Mức phạt

Căn cứ

Phạt tiền

Gây tai nạn

Ô tô

300.000 - 400.000 đồng

Tước Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng

Điểm a khoản 1 và điểm c khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP

Xe máy

100.000 - 200.000 đồng

Tước Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng

Điểm a khoản 1 và điểm c khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP

Máy kéo, xe máy chuyên dùng

100.000 - 200.000 đồng

Tước Giấy phép lái xe (máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (xe máy chuyên dùng) từ 02 - 04 tháng

Điểm a khoản 1 và điểm b khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP

Xe đạp

80.000 - 100.000 đồng

 

Điểm a khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP

Trên đây là thông tin giải đáp cho câu hỏi: “Vạch liền có được quay đầu xe không?” Nếu vẫn còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 1900.6192 để được các chuyên gia pháp lý của LuatVietnam hỗ trợ giải đáp.

>> Không có biển cấm, quay đầu xe ở 11 địa điểm sau vẫn sẽ bị phạt
Đánh giá bài viết:
(1 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục