Đi làm ngày nghỉ bù tính lương như thế nào?

Đi làm ngày nghỉ bù của ngày nghỉ lễ có được trả lương không và cách tính lương ngày nghỉ bù thế nào. Có lẽ đây là thắc mắc của không ít người, dưới đây LuatVietnam sẽ giải đáp vấn đề này.


Khi nào được nghỉ bù?

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

- Ngày Giỗ tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)

Theo đó, khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 mới nhất quy định, nếu những ngày nghỉ nêu trên trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Đi làm ngày nghỉ bù có được trả lương không? (Ảnh minh họa)


Cách tính lương khi đi làm ngày nghỉ bù

Ngày Quốc khánh 2/9 năm nay là ngày chủ nhật trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp là ngày thứ 2.

Theo quy định tại khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/ NĐ-CP:

Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.

Theo đó, lương ngày nghỉ bù sẽ được trả như lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần.

Theo điểm b khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần được trả lương ít nhất bằng 200% tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc.

Như vậy, lương ngày nghỉ bù sẽ được tính bằng 200% tiền lương ngày bình thường.

Xem thêm:

Tiền làm thêm giờ vào ban đêm ngày lễ, Tết

Ép nhân viên đi làm ngày lễ, phạt…50 triệu đồng

LuatVietnam

Tư vấn hỏi đáp
Chủ đề: Bộ luật Lao động 2012 Chế độ nghỉ lương - thưởng

Tải App LuatVietnam miễn phí trên Android tại đây trên IOS tại đây. Xem thêm