Con vay tiền, bố mẹ có phải trả nợ thay?

Trong thực tế có rất nhiều trường hợp con vay tiền mà không có khả năng trả hoặc cố tình không trả, chủ nợ ép bố mẹ trả nợ thay… Điều này có đúng về mặt pháp luật?
 

Con vay tiền, bố mẹ có phải trả nợ thay?

Con vay tiền, bố mẹ có phải trả nợ thay? (Ảnh minh họa)


Theo quy định tại Điều 21 của Bộ luật Dân sự 2015, trách nhiệm trong việc xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phụ thuộc vào độ tuổi. Cụ thể như sau:

- Người chưa đủ 06 tuổi:

Các giao dịch dân sự của người chưa đủ 06 tuổi do người đại diện của người đó xác lập, thực hiện.

- Người từ đủ 06 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi:

Được tự thực hiện các giao dịch phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

Các giao dịch khác, chỉ được xác lập, thực hiện nếu người đại diện theo pháp luật đồng ý.

- Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi:

Được tự mình xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự.

Riêng các giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch khác theo quy định phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

- Người từ đủ 18 tuổi trở lên:

Đây là người có hành vi dân sự đầy đủ, được tự mình xác lập và thực hiện mọi giao dịch dân sự.

Căn cứ vào các quy định nêu trên có thể khẳng định, nếu con đã đủ 15 tuổi trở lên vay tiền thì bố mẹ không có nghĩa vụ phải trả nợ thay, nghĩa vụ này thuộc về người con, trừ khi bố mẹ tự nguyện trả nợ thay cho con. Theo đó, chủ nợ không có quyền ép bố mẹ phải trả nợ. Còn nếu con chưa đủ 15 tuổi, các giao dịch đều phải do bố mẹ xác lập, thực hiện hoặc được sự đồng ý của bố mẹ.  

Lan Vũ

Tư vấn hỏi đáp
Chủ đề: Bộ luật Dân sự 2015

Tải App LuatVietnam miễn phí trên Android tại đây trên IOS tại đây. Xem thêm