Tăng giảm font chữ:

Lưu ý: Được sử dụng hoá đơn giấy đến 30/6/2022

Ngày 19/10/2020, Chính phủ ban hành Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về hóa đơn, chứng từ với nội dung nổi bất nhất là được sử dụng hoá đơn giấy đến 30/6/2022 đối với hóa đơn đã được thông báo phát hành trước 19/10/2020.

Do có quy định khác nhau về thời điểm áp dụng hóa đơn điện tử giữa Luật Quản lý thuế 2019 và Nghị định 119/2018/NĐ-CP được quy định chi tiết bởi Thông tư 68/2019/TT-BTC. Xuất phát từ vấn đề này mà nhiều kế toán thắc mắc là có phải hủy hóa đơn giấy trước ngày 01/11/2020 hay không? Khi Chính phủ ban hành Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì vấn đề này được quy định rất rõ ràng.

Khoản 1 Điều 60 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về điều khoản chuyển tiếp như sau:

“1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã thông báo phát hành hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in, hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế hoặc đã đã đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế, đã mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày Nghị định này được ban hành thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn đang sử dụng kể từ ngày Nghị định này được ban hành đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2022 và thực hiện các thủ tục về hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP…

Trường hợp từ ngày Nghị định này được ban hành đến ngày 30 tháng 6 năm 2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh chuyển đổi để áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định này hoặc Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12 tháng 9 năm 2018, nếu cơ sở kinh doanh chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo các hình thức nêu trên thì cơ sở kinh doanh thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mẫu số 03/DL-HĐĐT Phụ lục IA ban hành kèm theo Nghị định này cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng…"


sử dụng hóa đơn giấy đến 30/6/2022Được sử dụng hóa đơn giấy đến 30/6/2022 (Ảnh minh họa)
 

Ngoài ra, tại khoản 2 Điều 60 Nghị định này cũng quy định rõ về việc áp dụng hóa đơn đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ ngày 19/10/2020 đến ngày 30/6/2022 như sau:

- Đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập trong thời gian từ ngày Nghị định này được ban hành đến này 30/6/2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh thực hiện áp dụng hóa đơn điện tử thì cơ sở kinh doanh thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan thuế.

- Nếu chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo quy định tại Nghị định 51/2010/NĐ-CP và Nghị định 04/2014/NĐ-CP thì thực hiện như các cơ sở kinh doanh nêu tại khoản 1 Điều 60 Nghị định 123/2020/NĐ-CP.

Kết luận: Doanh nghiệp, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh được sử dụng hoá đơn giấy đến 30/6/2022 đối với những hóa đơn đã phát hành trước ngày 19/10/2020 sau đó phải chuyển sang áp dụng hóa đơn điện tử. 

Nếu có băn khoăn về hóa đơn điện tử và các quy định khác của pháp luật liên quan đến hóa đơn, thuế... bạn có thể liên hệ số: 1900.6192 để được giải đáp. 

>> Tin vui: 5 trường hợp được sử dụng hóa đơn điện tử miễn phí

Khắc NiệmKhắc Niệm

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore

Chủ đề: hóa đơn điện tử