Tăng giảm font chữ:

Không nộp tiền sử dụng đất sẽ không được nhận Sổ đỏ?

Khi làm Sổ đỏ thì phải thực hiện nghĩa vụ tài chính, trong đó tiền sử dụng đất là khoản tiền nhiều nhất (nếu thuộc trường hợp phải nộp). Vậy, có phải mọi trường hợp không nộp tiền sử dụng đất sẽ không được nhận Sổ đỏ?


Các khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ

Hiện nay, người dân được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo các hình thức như: Công nhận quyền sử dụng đất, Nhà nước giao đất, Nhà nước cho thuê đất.

Căn cứ theo khoản 1 Điều 63 Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đất đai quy định về nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất thì tùy vào từng hình thức được cấp Giấy chứng nhận mà người dân phải nộp các khoản tiền như sau:

- Tiền sử dụng đất: Áp dụng đối với trường hợp công nhận quyền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất.

- Tiền thuê đất: Áp dụng đối với trường hợp Nhà nước cho thuê đất.

- Lệ phí trước bạ: Áp dụng đối với cả 03 trường hợp trên.

- Lệ phí cấp Giấy chứng nhận: Áp dụng đối với 03 trường hợp trên.

Xem chi tiết: Toàn bộ các khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ năm 2020

* Mức nộp, thời điểm thực hiện nghĩa vụ tài chính

Người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất sẽ nộp tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ, lệ phí cấp Giấy chứng nhận theo mức nộp và thời gian ghi tại thông báo của cơ quan thuế.

không nộp tiền sử dụng đất sẽ không được nhận Sổ đỏ

Không nộp tiền sử dụng đất sẽ không được nhận Sổ đỏ? (Ảnh minh họa)
 

Phải nộp tiền sử dụng đất trước khi nhận Sổ đỏ?

Khoản 3 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận như sau:

“Người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất được nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật”.

Ngoài ra, trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất không thuộc đối tượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được miễn, được ghi nợ nghĩa vụ tài chính và trường hợp thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm thì được nhận Giấy chứng nhận ngay sau khi cơ quan có thẩm quyền cấp.

Kết luận: Chỉ được nhận Sổ đỏ sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính như: Tiền sử dụng đất (nếu thuộc trường hợp phải nộp), lệ phí trước bạ, lệ phí cấp Giấy chứng nhận,…trừ những trường hợp sau:

- Không thuộc đối tượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính.

- Được miễn, được ghi nợ nghĩa vụ tài chính.

- Trường hợp thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm.

>> 4 điều người dân phải biết khi sang tên Sổ đỏ

Khắc Niệm

Khắc NiệmKhắc Niệm
Chia sẻ:
Từ khóa: sổ đỏ Tiền sử dụng đất

Tải App LuatVietnam miễn phí ngay hôm nay!

Dịch vụ tư vấn pháp luật

Vui lòng gửi thông tin tại đây!