Tăng giảm font chữ:

2 trường hợp khi sang tên Sổ đỏ được cấp sổ mới

Khi chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất thì nhiều người muốn được cấp Sổ đỏ mới. Để biết khi nào được cấp Sổ đỏ mới hãy xem quy định trong bài viết dưới đây.


Sang tên Sổ đỏ là gì?

Luật Đất đai và các văn bản hướng dẫn thi hành không quy định thuật ngữ “sang tên Sổ đỏ”; đây chỉ là cách thường gọi của người dân. Vậy “sang tên Sổ đỏ” là gì?

Điểm a khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định:

“Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất”.

Việc đăng ký biến động được thể hiện rõ trong Giấy chứng nhận, cụ thể:

Khoản 1 Điều 20 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định trang 3 và trang 4 của Giấy chứng nhận được sử dụng để xác nhận thay đổi trong các trường hợp người sử dụng đất thực hiện quyền chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất. Theo đó khi đăng ký biến động, người nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, người thừa kế có thể được cấp Giấy chứng nhận mới.

Như vậy, “sang tên Sổ đỏ” về bản chất là thủ tục đăng ký biến động khi chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất, trong đó chuyển nhượng (mua bán) là trường hợp phổ biến nhất.

Xem thêmSang tên Sổ đỏ năm 2020: Toàn bộ những hướng dẫn mới nhất

sang tên Sổ đỏ được cấp Sổ mới

Sang tên Sổ đỏ được cấp sổ mới? (Ảnh minh họa)
 

Khi nào sang tên Sổ đỏ được cấp Sổ đỏ mới?

Căn cứ khoản 2 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, một số trường hợp “sang tên Sổ đỏ” được cấp Sổ đỏ mới, cụ thể:

1. Các trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất mà trên trang 4 của Giấy chứng nhận đã cấp không còn dòng trống để xác nhận thay đổi.

Đây là trường hợp thường xảy ra khi chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất nhiều lần (sang tên Sổ đỏ nhiều lần) nhưng những lần trước đó không cấp mới dẫn đến việc trang 4 của Giấy chứng nhận hết dòng trống để để xác nhận. Trong trường hợp này dù người dân không có nhu cầu thì vẫn được cấp Giấy chứng nhận mới.

2. Trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế mà người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất có nhu cầu cấp mới Giấy chứng nhận.

Trong hồ sơ đăng ký biến động phải có đơn theo Mẫu số 09/ĐK; trong mẫu đơn này khi điền thông tin sẽ có 02 lựa chọn: Có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận mới và không có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận mới. Nếu người nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, người thừa kế muốn được cấp Giấy chứng nhận mới thì đánh dấu tích vào ô có nhu cầu.

Kết luận: Trên đây là 02 trường hợp khi sang tên Sổ đỏ được cấp sổ mới. Biết được quy định này khi người dân sang tên Sổ đỏ nếu muốn được cấp sổ mới thì thể hiện nhu cầu cấp mới trong Mẫu đơn 09/ĐK.

>> File word 10 văn bản hợp nhất lĩnh vực đất đai

Khắc Niệm

Khắc NiệmKhắc Niệm
Chia sẻ:
Từ khóa: sổ đỏ Sang tên Sổ đỏ

Tải App LuatVietnam miễn phí ngay hôm nay!

Dịch vụ tư vấn pháp luật

Vui lòng gửi thông tin tại đây!