Tăng giảm font chữ:

Ép người yêu phá thai có bị phạt không?

Với lối sống “mở” như hiện nay, việc có thai ngoài ý muốn không còn là quá xa lạ. Và không hiếm trường hợp chọn cách phá thai. Vậy nếu người nào ép người yêu phá thai thì có bị phạt không?


Khi nào ép người yêu phá thai sẽ bị phạt?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 44 Luật Bảo vệ sức khỏe nhân dân, phụ nữ được quyền nạo, phá thai theo nguyện vọng. Do đó, chỉ trong trường hợp có nguyện vọng nạo, phá thai thì người phụ nữ mới được phá thai. Đồng thời, để bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của phụ nữ và trẻ em, Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình cấm việc lựa chọn giới tính thai nhi.

Ngoài ra, khoản 7 Điều 40 Luật Bình đẳng giới hiện nay cũng quy định:

Việc lựa chọn giới tính thai nhi dưới mọi hình thức hoặc xúi giục, ép buộc người khác phá thai vì giới tính của thai nhi là một trong những hành vi vi phạm pháp luật về bình đẳng giới trong lĩnh vực y tế.

Như vậy, hiện nay, pháp luật chỉ quy định mọi hành vi phá thai để lựa chọn giới tính đều sẽ vi phạm pháp luật. Bởi vậy, không hề có quy định nào về việc ép người khác phá thai sẽ bị phạt thế nào.

Hiện nay, Bộ Y tế đang dự thảo Luật Dân số có quy định cụ thể hơn về hành vi phá thai. Theo đó, phá thai được định nghĩa:

Phá thai là việc chủ động sử dụng các phương pháp khác nhau để chấm dứt thai trong tử cung cho thai đến hết 22 tuần tuổi.

Đồng nghĩa với việc, nếu dự thảo được thông qua thì phụ nữ chỉ được phá thai đến khi thai nhi có tuổi thai là 22 tuần tuổi.

Nói tóm lại, hiện nay, vẫn chưa có quy định cụ thể nào về việc ép người khác phá thai nhưng phụ nữ chỉ được phá thai khi có nguyện vọng và phải không vì lựa chọn giới tính thai nhi.
 

ép người yêu phá thai có bị phạt không

Ép người yêu phá thai có bị phạt không? (Ảnh minh họa)
 

Phá thai vì lựa chọn giới tính bị phạt đến 12 triệu đồng

Mặc dù pháp luật hiện hành không có quy định cụ thể nào về việc ép người yêu phá thai sẽ bị phạt thế nào nhưng nếu việc ép phá thai này vì lý do lựa chọn giới tính thai nhi thì có thể bị xử phạt hành chính.

Theo đó, nếu một người dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc bằng các hành vi vi phạm pháp luật để ép người yêu của mình phải phá thai vì lý do lựa chọn giới tính thì sẽ bị phạt tiền theo quy định tại tại Điều 84 Nghị định 176 năm 2013 của Chính phủ với các mức cụ thể:

- Từ 05 - 07 triệu đồng: Dụ dỗ, lôi kéo người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính;

- Từ 07 - 10 triệu đồng: Đe dọa dùng vũ lực, uy hiếp tinh thần để ép buộc người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính;

- Từ 10 - 12 triệu đồng: Dùng vũ lực để ép buộc người mang thai phải loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

Dù vậy, về vấn đề này, hiện nay Luật còn quy định khá mơ hồ, không cụ thể. Ngoài quy định nêu trên, vấn đề ép buộc người khác phá thai vẫn chưa được quy định trong luật.

>> Xử lý mạnh tay với tội phá thai trái phép

Nguyễn Hương

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: hôn nhân

Tải App LuatVietnam miễn phí ngay hôm nay!

Dịch vụ tư vấn pháp luật

Vui lòng gửi thông tin tại đây!