Cover bài hát của người khác khi nào thì đúng luật?

Hiện nay, việc hát lại các ca khúc hay, nổi tiếng diễn ra khá phổ biến. Nhưng hiếm ai biết rằng, việc cover bài hát của người khác có thể là hành vi vi phạm pháp luật.


Cover nhạc của người khác là vi phạm bản quyền?

Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi bổ sung nêu rõ, âm nhạc là một trong những tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả và ca sĩ trình bày bài hát đó sẽ được bảo hộ quyền liên quan.

Theo đó, tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện việc làm tác phẩm phái sinh, biểu diễn tác phẩm này trước công chúng, sao chép tác phẩm, truyền tác phẩm đến công chúng bằng các phương tiện kỹ thuật…

Ngoài ra, cover bài hát được hiểu là việc hát lại một bài hát đã có trước đó. Bởi vậy, đây cũng có thể coi là một dạng của tác phẩm phái sinh.

Do đó, nếu muốn được cover ca khúc của người khác bắt buộc phải có sự cho phép của tác giả hoặc chủ sở hữu quyền tác giả, trừ các trường hợp không phải xin phép như:

- Tự sao chép 01 bản để nghiên cứu khoa học, giảng dạy;

- Biểu diễn tác phẩm trong các buổi sinh hoạt văn hóa, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới mọi hình thức;

- Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị…

Trong đó, có trường hợp không phải trả thù lao cũng có trường hợp phải trả thù lao, nhuận bút cho tác giả, người sở hữu quyền tác giả. Tuy nhiên, dù trong trường hợp nào thì việc dùng ca khúc cũng phải:

- Không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường bài hát;

- Không gây hại đến quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả;

- Phải ghi đầy đủ tên tác giả, nguồn gốc, xuất xứ của bài hát.

Như vậy, về nguyên tắc, việc cover bài hát thì phải có sự đồng ý của tác giả, người sở hữu tác phẩm đó. Ngoại trừ các trường hợp nêu trên thì các trường hợp khác đều là hành vi vi phạm pháp luật.

cover bài hát của người khác có phạm luật không
Khi nào cover bài hát của người khác đúng luật? (Ảnh minh họa)

 

Vi phạm bản quyền tác phẩm âm nhạc bị phạt đến 15 triệu đồng

Cover không xin phép tác giả, chủ sở hữu tác phẩm, nếu không thuộc trường hợp không phải xin phép và không phải trả thù lao thì đều là hành vi vi phạm pháp luật. Lúc này, người đi cover có thể bị phạt tiền theo Nghị định số 131/2013 của Chính phủ. Mức phạt cụ thể như sau:

STT

Hành vi vi phạm

Mức phạt tiền

Căn cứ

1

Hát lại bài hát không được sự đồng ý của tác giả;

- Từ 05 - 10 triệu đồng;

- Dỡ bỏ bản sao tác phẩm dưới hình thức điện tử, trên mạng...

Điều 12

2

Biểu diễn trực tiếp bài hát trước công chúng mà không được chủ sở hữu quyền tác giả cho phép;

Từ 05 - 10 triệu đồng;

 

Khoản 1 Điều 13

3

Biểu diễn thông qua chương trình ghi âm, ghi hình hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào mà công chúng có thể tiếp cận được mà không được sự cho phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

- Từ 10 - 15 triệu đồng;

- Buộc dỡ bỏ bản sao bản ghi âm, ghi hình vi phạm.

Khoản 2 Điều 13

Như vậy, ngoại trừ một số trường hợp đặc biệt, về cơ bản khi cover ca khúc của người khác thì phải có được sự đồng ý của người đó. Nếu không người vi phạm có thể bị phạt tiền đến 15 triệu đồng.

>> Luật Sở hữu trí tuệ: 8 nội dung đáng chú ý nhất

Nguyễn Hương

Chủ đề: Luật Sở hữu trí tuệ

LuatVietnam đã ra mắt Ứng dụng trên hệ điều hành Android và sẽ sớm có trên iOS. Tra cứu văn bản bằng giọng nói; miễn phí một số tính năng trả phí...

Tải App tại đây tai app luatvietnam

Quang cao