Tăng giảm font chữ:

Công chức xã dùng bằng giả, bị buộc thôi việc ngay lập tức?

Thời gian gần đây, hành vi công chức nói chung và công chức xã nói riêng dùng bằng giả để thăng chức, tuyển dụng... khiến dư luận đặc biệt quan tâm. Vậy nếu công chức xã dùng bằng giả thì bị xử lý thế nào?


Công chức cấp xã phải có bằng đại học?

Theo quy định tại Điều 1 Thông tư 13/2019/TT-BNV, công chức cấp xã phải đáp ứng các tiêu chuẩn như:

- Hiểu biết lý luận chính trị, nắm vững quan điểm, chủ trương, đường lối của Đảng, có trình độ văn hóa và chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm, có đủ năng lực và sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ… (Theo Điều 3 Nghị định 112/2011/NĐ-CP);

- Trình độ giáo dục phổ thông: Tốt nghiệp trung học phổ thông;

- Trình độ tin học: Được cấp chứng chỉ sử dụng công nghệ thông tin theo chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản;

- Trình độ chuyên môn nghiệp vụ: Tốt nghiệp đại học trở lên của ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của từng chức danh công chức cấp xã.

Tuy nhiên, đối với các công chức làm việc ở xã miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo, xã đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn thì chỉ yêu cầu trình độ chuyên môn nghiệp vụ từ trung cấp trở lên.

Đặc biệt, dù yêu cầu về trình độ của công chức cấp xã là tốt nghiệp đại học trở lên nhưng tại khoản 3 Điều 1 Thông tư này, Bộ Nội vụ khẳng định:

Công chức đã tuyển dụng trước 25/12/2019 mà chưa đạt đủ tiêu chuẩn thì trong thời hạn 05 năm kể từ ngày 25/12/2019 phải đáp ứng đủ theo quy định

Như vậy, nếu công chức xã chưa đạt chuẩn thì sẽ không bị thay thế ngay mà có thời hạn 05 năm để rèn luyện, đào tạo nâng cao trình độ đạt đến mức yêu cầu.

Đồng thời, những người dôi dư do không đáp ứng đủ tiêu chuẩn nêu trên sẽ được xử lý như sau:

- Tinh giản biên chế;

- Giải quyết chế độ thôi việc, nghỉ công tác chờ đủ tuổi nghỉ hưu;

- Điều chuyển, bổ sung cho các xã, phường, thị trấn thuộc địa bàn cấp huyện hoặc ở cấp huyện khác thuộc tỉnh hoặc chuyển thành công chức từ cấp huyện trở lên.

Công chức xã dùng bằng giả

Công chức xã dùng bằng giả, bị xử lý như thế nào? (Ảnh minh họa)
 

Dùng bằng giả, công chức xã bị đuổi việc ngay lập tức?

Xử lý kỷ luật

Theo quy định tại Nghị định 34/2011/NĐ-CP, khi công chức nói chung và công chức cấp xã nói riêng sử dụng giấy tờ không hợp pháp, tùy vào mục đích sử dụng mà sẽ bị kỷ luật bằng các hình thức như:

- Cảnh cáo: Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để tham gia đào tạo, bồi dưỡng, dự thi nâng ngạch công chức (Điều 10);

- Cách chức: Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được bổ nhiệm chức vụ (Điều 13);

- Buộc thôi việc: Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị (Điều 14).

Xử phạt hành chính

Nếu sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả thì theo quy định tại Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP, người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 10 - 20 triệu đồng và bị tịch thu văn bằng, chứng chỉ giả.

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Theo quy định tại Điều 341 Bộ luật Hình sự sửa đổi bổ sung năm 2017, người nào sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức thực hiện hành vi trái pháp luật thì sẽ bị:

- Phạt tiền từ 30 - 100 triệu đồng;

- Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng - 02 năm.

Đặc biệt, hành vi này có thể bị phạt tù đến 07 năm nếu sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác để thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng; thu lợi bất chính 50 triệu đồng trở lên.

Như vậy, có thể thấy, không phải mọi trường hợp, công chức xã sử dụng bằng giả đều bị buộc thôi việc ngay lập tức mà còn có thể bị áp dụng hình thức kỷ luật nhẹ hơn là cảnh cáo hoặc cách chức.

Ngoài ra, một số quy định khác liên quan đến công chức cấp xã quý độc giả có thể tham khảo thêm tại đây:

>> 6 quy định mới mọi cán bộ, công chức xã cần biết

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: Kỷ luật công chức

Tải App LuatVietnam miễn phí ngay hôm nay!

Dịch vụ tư vấn pháp luật

Vui lòng gửi thông tin tại đây!